ชาวไทยเชื้อสายจีนสักการะศาลเจ้าพ่อพระยาแล
![ชาวไทยเชื้อสายจีนสักการะศาลเจ้าพ่อพระยาแล](http://s.isanook.com/ns/0/ud/179/899376/chinees.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ชาวไทยเชื้อสายจีนกราบสักการะขอพรศาลเจ้าพ่อพระยาแล พ่อเมืองคนแรกของจังหวัดชัยภูมิ เนื่องในเทศกาลตรุษจีน
บรรยากาศที่ศาลเจ้าพ่อพระยาแล จ.ชัยภูมิ สิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมือง เต็มไปด้วยชาวไทยเชื้อสายจีน ที่เดินทางมาสักการะขอพร พร้อมกับถวายเครื่องเซ่นไหว้ ประกอบไปด้วย เป็ดไก่ ขนม และผลไม้มงคล เพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ตนเองและครอบครัว ซึ่งปีนี้ประชาชนส่วนใหญ่ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการจับจ่าย เนื่องจากสภาพเศรษฐกิจ พบว่าเครื่องเซ่นไหว้มีปริมาณลดลง แต่หลายครอบครัวยังเข้ากราบสักการะและถวายเครื่องเซ่นไหว้ในช่วงเทศกาลตรุษ จีนเหมือนเช่นทุกปี
ขณะที่หลายหน่วยงานใน จ.ชัยภูมิ ยังร่วมกันจัดเทศกาลตรุษจีน ที่ศาลาอเนกประสงค์ โดยจัดแสดงโคมไฟรูปมังกรขนาดใหญ่ พร้อมบริวารเทพเจ้านำโชค เพื่อให้ประชาชนได้กราบสักการะขอพร พร้อมชมการแข่งขันเชิดสิงโต กระโดดเสาดอกเหมย จากคณะสิงโตทั่วประเทศกว่า 10 คณะ.