รวมตัวไล่ ผอ.รร. หลังสั่ง นร.ดื่มน้ำสาบานหลังเงินครูหาย
![รวมตัวไล่ ผอ.รร. หลังสั่ง นร.ดื่มน้ำสาบานหลังเงินครูหาย](http://s.isanook.com/ns/0/ud/181/905924/retier.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
อบต. พร้อมผู้ใหญ่บ้าน และผู้ปกครองนักเรียน นำหลักฐานเข้ายื่นหนังสือร้องเรียนต่อ ผู้อำนวยการเขตพื้นที่การศึกษา หลังไม่พอใจทำเกินกว่าเหตุ สั่ง นร.ดื่มน้ำสาบาน กรณีที่เงินครูหาย
สมาชิกองค์การบริหารส่วนตำบล (อบต.) พร้อมผู้ใหญ่บ้าน และผู้ปกครองนักเรียน รร.บ้านหนองตราด ต.หนองตราด อ.เมือง จ.บุรีรัมย์ ร่วม 100 คน นำหลักฐานเข้ายื่นหนังสือร้องเรียนต่อ นายณรงค์ แผ้วพลสง ผู้อำนวยการเขตพื้นที่การศึกษา (สพท.) บุรีรัมย์ เขต 1 ให้ย้ายนายนิพนธ์ สุดตา ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านหนองตราด และครูอีก 3 คน เนื่องจากไม่พอใจที่โรงเรียนให้เด็กนักเรียนชายชั้น ม.4-ม.6 ดื่มน้ำมนต์ที่แช่ด้วยตะปู ลูกแก้ว ไม้จิ้มฟัน เส้นผม ใบไม้ ยางยืด ที่อ้างว่านำมาจากเกจิอาจารย์ดังเพื่อสาบาน หลังจากเงินครูในโรงเรียนหาย จำนวน 800 บาท
โดยผู้ปกครองเห็นว่าโรงเรียนทำเกินกว่าเหตุ ผิดวิสัยของความเป็นครู พร้อมขู่หากไม่ดำเนินการตามข้อเรียกร้องจะไม่ให้บุตรหลานไปโรงเรียน ด้านผู้อำนวยการ สพท.เขต 1 ได้ออกมารับเรื่อง พร้อมรับปากว่าจะตั้งคณะกรรมการสอบสวนข้อเท็จจริง หาก ผอ. และครูทั้ง 3 คน กระทำผิดจริง ก็จะดำเนินการเอาผิดทางวินัยทันที.