รถไฟฟ้าสายสีแดง-สายสีม่วง หั่นราคาเหลือไม่เกิน 20 บาท มีผลวันนี้!
![รถไฟฟ้าสายสีแดง-สายสีม่วง หั่นราคาเหลือไม่เกิน 20 บาท มีผลวันนี้!](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1814/9072322/red-purple-line-train.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
คณะรัฐมนตรีมีมติเมื่อวันจันทร์ (16 ต.ค.) อนุมัติปรับลดค่ารถไฟฟ้าสายสีแดงและสายสีม่วงเหลือไม่เกิน 20 บาท โดยมีผลเมื่อเวลา 11.00 น. วันจันทร์ (16 ต.ค.)
นางมนพร เจริญศรี รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงคมนาคม เผยเมื่อวันเดียวกันนี้ว่า การลดราคาดังกล่าวของรถไฟฟ้าสายสีแดงและรถไฟฟ้าสายสีม่วงรัฐบาลต้องใช้งบปะมาณไปชดเชยค่าโดยสารประมาณ 130 ล้านบาทต่อปี แต่เชื่อว่าจะเป็นการช่วยเหลือประชาชนและลดค่าครองชีพได้ ทั้งยังจะดึงดูดให้ผู้โดยสารมาใช้บริการรถไฟฟ้าทั้ง 2 สายมากขึ้นด้วย
อย่างไรก็ตาม การโดยสารข้ามสายระหว่างรถไฟฟ้าสายสีแดงและรถไฟฟ้าสายม่วง ที่สถานีบางซ่อน ยังต้องจ่ายค่าโดยสาร 2 ต่อเช่นเดิม
ด้านนายสุริยะ จึงรุ่งเรืองกิจ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม เดินทางไปใช้งานรถไฟฟ้าสายสีแดงจากสถานีกลางบางซื่อ ไปยังสถานีจตุจักร เมื่อช่วงก่อนเที่ยงวันดังกล่าว โดยมีนางสาวธีรรัตน์ สำเร็จวาณิชย์ สส. กรุงเทพมหานคร คนเดียวของพรรคเพื่อไทย และนายนิรุฒ มณีพันธ์ ผู้ว่าการรถไฟแห่งประเทศไทย ร่วมนั่งรถไฟฟ้าสายสีแดงขบวนเดียวกัน