วันนี้ในอดีต "แดนเนรมิต" เปิดวันแรก 29 ม.ค.2519 รู้หรือไม่ สวนสนุกยุคก่อนมีอะไรบ้าง?!
![วันนี้ในอดีต "แดนเนรมิต" เปิดวันแรก 29 ม.ค.2519 รู้หรือไม่ สวนสนุกยุคก่อนมีอะไรบ้าง?!](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1841/9205186/tagline-template-update-april.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
29 มกราคม พ.ศ. 2519 สวนสนุกแดนเนรมิต เปิดเป็นวันแรก สร้างประวัติศาสตร์ มีผู้มาเที่ยวชมกว่า 80,000 คน
วันที่ 29 มกราคม พ.ศ. 2519 สวนสนุกแดนเนรมิต เปิดให้บริการเป็นวันแรก สร้างประวัติศาสตร์มีผู้มาเที่ยวชมในวันนั้นมากกว่า 80,000 คน สร้างความสุขให้กับนักท่องเที่ยวมานานกว่า 25 ปี ก่อนที่จะปิดตัวลงในวันที่ วันที่ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2543 ต่อมาเจ้าของกิจการได้พัฒนาและสร้างสวนสนุกแห่งใหม่ในย่านรังสิตอย่าง ดรีมเวิลด์
ความโดดเด่นของแดนเนรมิตคือปราสาทเทพนิยาย ตั้งอยู่ส่วนหน้าของพื้นที่ สร้างขึ้นตามแบบที่ผสมผสาน จากปราสาทเทพนิยายของสวนสนุกดิสนีย์แลนด์ กับปราสาทนอยส์ชวานสไตน์ ของเยอรมนี ภายในมีเครื่องเล่นต่างๆ อาทิ รถไฟเหาะ เครื่องเล่นรถไฟรางเดี่ยว เรือไวกิ้ง ส่วนจัดแสดงสัตว์โลกล้านปี เป็นต้น
นอกจากนั้น ยังมีพาเหรดแฟนตาซี ซึ่งออกเดินไปตามถนนโดยรอบบริเวณ และนอกจากเครื่องเล่นต่างๆแล้วแดนเนรมิตรยังเคยจัดกิจกรรมคอนเสิร์ตจากศิลปินชื่อดัง อีกทั้งยังมีประติมากรรมปราสาทน้ำแข็งจากประเทศจีน ,กายกรรมสะท้านโลกจากเวียดนาม และ ซูเปอร์ด็อก บ๊อก บ๊อก โชว์ จากสหรัฐอเมริกา อีกด้วย