รวบ2อิหร่านกลืนยาไอซ์ลงท้อง156ก้อน
![รวบ2อิหร่านกลืนยาไอซ์ลงท้อง156ก้อน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/184/923095/113.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
กรมศุลกากร รวบ 2 หนุ่ม ชาวอิหร่าน คาสุวรรณภูมิ กลืนยาไอซ์กว่า 1 ก.ก. เข้าท้อง กินยาถ่ายถึงกับผงะเจอของกลาง 100 กว่าก้อน แจ้งข้อหาก่อนส่งตัวให้ ตร.ปส. ดำเนินคดี
นางฉวีวรรณ คงเจริญกิจกุล รองอธิบดีกรมศุลกากร แถลงจับกุมตัวชาวอิหร่าน 2 คน ลักลอบขนยาไอซ์ น้ำหนักรวม 1 ก.ก. มูลค่า 3,500,000 บาท หลัง เจ้าหน้าที่ตำรวจสืบทราบว่า จะมีการลักลอบขนยาไอซ์ เข้ามาภายในประเทศ และจากการตรวจสอบบริเวณอาคาร ผู้โดยสารขาเข้า ระหว่างประเทศ โซนบี ชั้น 2 ท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ ข้อมูลตรงตามเบาะแส โดยเป็นชาวอิหร่าน จำนวน 2 คน โดยสารมาจากกรุงเตหะราน ประเทศอิหร่าน ลงกรุงเทพมหานคร ด้วยสายการบินมะฮานแอร์ จึงทำการเข้าตรวจค้นกระเป๋า พร้อมควบคุมตัวไปเอ็กซเรย์บริเวณช่องทาง ซึ่งจากกลุ่มบุคคลทั้ง 2 มีท่าทางพิรุธ ซึ่งพบวัตถุต้องสงสัยจึงให้ทานยาถ่าย ซึ่งได้ถ่ายอุจจาระ มาจำนวน 88 ก้อน คนที่ 2 เป็นจำนวน 88 ก้อน รวมเป็น 156 ก้อน เมื่อตรวจสอบ ในอุจจาระพบว่ามียาไอซ์ปนอยู่น้ำหนักรวม 1 ก.ก.
เบื้องต้นเจ้าหน้าที่ตำรวจ ตั้งข้อหาพกพายาเสพติด ประเภทที่ 1 ไว้ในครอบครอง เพื่อจำหน่าย โดยผิดกฎหมาย ก่อนควบคุมตัวส่งกองบังคับการตำรวจปราบปรามยาเสพติด อย่างไรก็ตาม จากการสอบประวัติผู้ต้องหาทั้ง 2 คน ทราบว่า เมื่อเดือนมีนาคมที่ผ่านมานั้น เคยเดินทางเข้ามาในประเทศไทย จำนวน 1 ครั้ง