บุรีรัมย์รับมอบอาคารเรียนรีไซเคิลทำจากกล่องนมหลังแรกของประเทศ
![บุรีรัมย์รับมอบอาคารเรียนรีไซเคิลทำจากกล่องนมหลังแรกของประเทศ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/188/940187/school_recycleb.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ร.ร.วัดบ้านสนวน จ.บุรีรัมย์ รับมอบอาคารเรียนชั้นเดียว 4 ห้องเรียน ที่ผนัง ฝ้าเพดาน รวมถึงโต๊ะเก้าอี้ ทำจากกล่องนมที่ใช้แล้วกว่า 1 ล้านกล่อง
โรงเรียนวัดบ้านสนวน ต.สนวน อ.ห้วยราช จ.บุรีรัมย์ รับมอบอาคารเรียนชั้นเดียว 4 ห้องเรียน ที่ผนัง ฝ้าเพดาน รวมถึงโต๊ะเก้าอี้ ทำจากกล่องนมที่ใช้แล้วกว่า 1 ล้านกล่องนำมารีไซเคิลสร้างอาคารเรียนทั้งหลังเป็นแห่งแรกของประเทศ จาก บริษัท อำพลฟูดส์ โพรเซสซิ่ง จำกัด อาคารดังกล่าวเป็นตัวอย่างในการลดภาวะโลกร้อน และเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม โรงเรียนจะใช้อาคารหลังดังกล่าว เปิดทำการการเรียนการสอนชั้นอนุบาล
ปัจจุบัน โรงเรียนวัดบ้านสนวน มีนักเรียนอยู่ทั้งหมด 424 คน ครู 20 คน มีอาคารเรียนอยู่ 4 หลัง ปัจจุบันมีสภาพชำรุดทรุดโทรม
นายสมศักดิ์ ชอบทำดี ผู้อำนวยการเขตพื้นที่การศึกษาบุรีรัมย์ เขต 2 กล่าวว่า อาคารหลังดังกล่าวสามารถแก้ไขปัญหาการขาดแคลนห้องเรียนให้กับโรงเรียนวัดบ้านสนวนได้เป็นอย่างดี จากที่ห้องเรียนไม่เพียงพอ