ไฟไหม้ป่าพรุควนเคร็ง ยังไม่มอด
![ไฟไหม้ป่าพรุควนเคร็ง ยังไม่มอด](http://s.isanook.com/ns/0/ud/189/947923/14.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
สถานการณ์ ไฟไหม้ป่าพรุ ยังไม่มอด ขณะน้ำตะกอนดำ เริ่มไหลลงทะเลน้อย ปลาเล็ก เริ่มเงยหัวตาย
สถานการณ์ ไฟป่าในพื้นที่ป่าพรุควนเคร็ง ต.เคร็ง อ.ชะอวด จ.นครศรีธรรมราช ไฟยังไหม้ลุกลามและคุกรุ่นอย่างต่อเนื่อง ด้านชาวบ้านและเจ้าหน้าที่ ยังนำน้ำเข้าไปดับไฟ ซึ่งช่วงเช้าที่ผ่านมาได้มีฝนตกลงมาแล้วบางส่วน แต่ไม่สามารถมอดดับไฟได้ ทั้งหมด ในขณะเดียวกัน ไฟป่าพรุ ที่มอดลงบางส่วน จากน้ำฝนที่ตกลงมา เมื่อคืน ซึ่งน้ำฝนได้ชะล้างตะกอนสีดำ ซากของไฟไหม้ป่าพรุ ไหลลงตามลำคลองระบายน้ำ ลงสู่ทะเลน้อยของอำเภอควนขนุน จ.พัทลุง ทำให้ปลาตัวเล็ก ๆ เริ่มเงยหัวและตายแล้ว เนื่องจาก ขาดอากาศหายใจ จากการตรวจสอบพบน้ำในลำคลอง มีสีดำขุ่นและมีรสเปรี้ยวจัด ทำให้ปลาปรับสภาพตัวเองไม่ทัน
นายบุญยา คงคาลิหมีน เจ้าหน้าที่ประมง สถาบันวิจัยการเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำชายฝั่ง กรมประมง เปิดเผยว่า ภาวะสัตว์ในพื้นที่ทะเลน้อย พัทลุง เริ่มเข้าขั้นวิกฤติ ปลาหลายชนิดเริ่มสูญพันธุ์ ซึ่งหากไม่มีการดูและรณรงค์ เสี่ยงต่อการสูญพันธุ์เป็นอย่างมาก และผลจากการเผา รุกพื้นที่ป่าพรุควนเคร็ง ส่งผลกระทบโดยตรงต่อระบบนิเวศและสัตว์น้ำในพื้นที่ทะเลน้อย