ชาวบ้านพิจิตรขนของหนีน้ำป่าทะลักท่วมกลางดึก
![ชาวบ้านพิจิตรขนของหนีน้ำป่าทะลักท่วมกลางดึก](http://s.isanook.com/ns/0/ud/192/962475/5L.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
น้ำป่าจากเทือกเขาเพชรบูรณ์ทะลักเข้าท่วม อ.ดงเจริญ จ.พิจิตร กลางดึก ชาวบ้านต้องขนของหนีน้ำกันอลหม่าน
ชาวบ้านเกือบ 500 ครัวเรือน ในพื้นที่ ต.วังงิ้ว และ ต.วังงิ้วใต้ อ.ดงเจริญ จ.พิจิตร ต่างพากันขนย้ายทรัพย์สินขึ้นที่สูงหนีน้ำท่วม หลังน้ำป่าจากเทือกเขาเพชรบูรณ์ทะลักเข้าท่วมกลางดึก บางจุดระดับน้ำสูงกว่า 1 เมตร และยังมีทีท่าเพิ่มสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง เนื่องจากยังมีฝนตกลงมาอย่างหนักในพื้นที่
ขณะที่ถนนสายดงเจริญ-ดงขุย น้ำท่วมผิวการจราจรสูงกว่า 50 ซม. รถเล็กไม่สามารถใช้เส้นทางได้ ส่งผลให้สถานการณ์น้ำป่าในพื้นที่ จ.พิจิตร ทวีความรุนแรงและขยายวงกว้างออกไปอย่างต่อเนื่อง ล่าสุดป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัด ระดมเรือท้องแบน 3 ลำ เข้าไปอพยพประชาชนในพื้นที่เสี่ยงแล้ว