รุดขอพิสูจน์ตัวเพื่อคืนทัพดัตช์ถาวร
![รุดขอพิสูจน์ตัวเพื่อคืนทัพดัตช์ถาวร](http://s.isanook.com/ns/0/ud/192/963692/Ruud.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นับตั้งแต่ย้ายมาอยู่ฮัมบูร์ก ดูเหมือนอนาคตในทีมชาติฮอลแลนด์ของ นิสเตลรอย จะหมดลง เพราะเขาไม่มีชื่อร่วมทัพกังหันลมลุยเวิลด์คัพ 2010 ที่ผ่านมาด้วย
แต่ล่าสุด หัวหอกหน้ายาวมีความหวังอีกครั้ง เมื่อถูกเรียกติดธงในเกม ยูโร 2012 รอบคัดเลือกที่จะเจอกับซาน มาริโน่ ในวันศุกร์นี้ เพื่อแทนที่ โรบิน ฟาน เพอร์ซี่ ที่เจ็บจนต้องถอนตัวไป
โดย นิสเตลรอย กล่าวว่า ตนยังรู้สึกว่าตัวเองน่าจะได้เป็นกำลังสำคัญของทีม ชุดลุยบอลโลก ตนต้องยอมรับว่ายังไม่พร้อม 100 % แต่ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้ว ตนเคารพการตัดสินใจของฟาน มาร์ไวค์ และยินดีที่ได้รับเรียกติดธงอีกครั้ง และไม่เคยหวังว่าจะได้กลับมาอีก แต่ก็ดีใจที่ได้รับโอกาสอีกครั้ง แน่นอนว่าอาจโดนดร็อปอีก หลังจบเกมกับซาน มาริโน่ และฟินแลนด์ แต่ก็จะพยายามทำดีที่สุด เพื่อพิสูจน์ว่าสามารถช่วยทีมได้ หวังว่าจะรักษาฟอร์มการเล่นดีได้จนถึงยูโร 2012