น้ำใจ! หลายหน่วยงานช่วยเหลือ หนุ่มหนอนไชหน้า
![น้ำใจ! หลายหน่วยงานช่วยเหลือ หนุ่มหนอนไชหน้า](http://s.isanook.com/ns/0/ud/192/964620/p1.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
หลายหน่วยงานเข้าช่วยเหลือหนุ่มหน้าหนอนลำปางแล้ว โดยศูนย์มะเร็งจังหวัดลำปางได้ส่งแพทย์เฉพาะทางเข้าตรวจเยี่ยมอาการของผู้ป่วยดังกล่าวแล้ว ขณะเดียวกัน นาย ย้าย ฮาวคำฟู นายกเทศบาลตำบลปงยางคก อ.ห้างฉัตร พร้อมเจ้าหน้าที่นำสิ่งของและเงินช่วยเหลือกับญาติ
ด้านนายแพทย์ชิโนรส ลี้สวัสดิ์ แพทย์ชำนาญการ รองสาธารณสุขจังหวัดลำปาง กล่าวว่าชายคนดังกล่าวอาจจะเป็นเนื้องอก หรือเป็นเนื้อร้ายตามธรรมชาติ คือมะเร็ง แล้วลุกลามไปทำรายเนื้อดีซึ่งเป็นเซลล์ธรรมชาติ เท่าที่ทราบผู้ป่วยเคยที่มีการใช้สารเคมีจำนวนมาก
สำหรับผู้ป่วยรายนี้นับเป็นมะเร็งเนื้องอกที่อันตรายที่สุด ในประเทศไทยมีผู้ป่วยชนิดนี้น้อยมากในจำนวน 100,000 คน จะเป็นมะเร็งชนิดนี้ไม่ถึง 10 คน ซึ่งโรคมะเร็งชนิดนี้เมื่อใครเป็นแล้วไม่อยากออกนอกบ้านไปไหนเนื่องจากเนื้อดีจะถูกเนื้อร้าย หากกินเนื้อตามใบหน้าๆก็หาย หรือตามหน้าอก หน้าอกก็จะเป็นแผลอย่างน่ากลัว ส่วนหนอนที่พบในแผลบนใบหน้านั้นเกิดขึ้นได้แน่นอน เนื่องจากเป็นแผลเน่า แมลงไปวางไข่ก็จะเป็นตัวหนอน ซึ่งตามรายงานแล้วคนไข้รายนี้มีบาดแผลที่เน่าและมีกลิ่นเหม็น
อย่างไรก็ตาม มีประชาชนจากจังหวัดลำพูน และเชียงใหม่ และหลายอำเภอใน จ.ลำปาง เข้าเยี่ยมและมอบของช่วยเหลือ