พจน์ อานนท์ วอนผู้ใหญ่ อย่าเครียด "ชิมิ"
พิมพ์
ในกรณีที่ นายไตรรงค์ สุวรรณคีรี รองนายกรัฐมนตรี ได้ออกมากล่่าวถึง คำว่า "ชิมิ ชิืมิ" ที่วัยรุ่นใช้กันอยู่นั้น ไม่เหมาสมและจะทำให้ภาษาไทยวิบัติ ด้าน พจน์ อานนท์ ก็ได้ออกมากล่าวว่า เข้าใจที่รองนายกไม่อยากให้ภาษาวิบัติ แต่คำชิมิเป็นคำใช้เฉพาะกลุ่ม เดี๋ยวก็เปลี่ยน โดย ชิมิ ที่อยู่ในชื่อหนังของตน กำลังโดนตรวจสอบใหม่นั้น ได้มาจากเพลง และ ทำไมชื่อเพลง"เห็นหมีหนูมั้ย"ถึงผ่านเซ็นเซอร์ ซึ่งเจตนาใช้คำ ชิมิ ไม่อยากให้เครียด ไม่ใช่ภาษาราชการ ในความเป็นจริงคนก็พูด"ใช่มั้ย"อยู่แล้ว
พจน์ อานนท์ กล่าวต่อว่า เป็นแฟนพรรคประชาธิปปัตย์ เพศที่ 3 ก็ชอบพรรคประชาธิปปัตย์ การออกมาพูดครั้งนี้ตนไม่ได้ออกมาเถียง แต่อยากอธิบายให้เข้าใจเจตนา หนังตนเป็นหนังตลก น่ารัก จึงต้องมีคำว่า "ชิมิ ชิมิ"